• Home  
  • Ma’aikatar Lafiya Ta Tarayya Ta Kaddamar Da Aiyukan Karfafa Asibitin Kware Na Sokoto
- Babban Labari - Labarai

Ma’aikatar Lafiya Ta Tarayya Ta Kaddamar Da Aiyukan Karfafa Asibitin Kware Na Sokoto

Ma’aikatar Lafiya da Ayyukan Zamantakewa ta Tarayya ta ƙaddamar da manyan ayyukan gine-gine guda 16 a Asibitin Neuropsychiatric na Tarayya da ke Kware, Jihar Sokoto. Wannan yana cikin shirye-shiryen inganta manyan cibiyoyin kiwon lafiya a ƙarƙashin shirin “Renewed Hope” na Shugaba Bola Ahmed Tinubu. A wajen bikin ƙaddamarwa Ministan Jiha na Lafiya, Dokta Iziaq Adekunle […]

Ma’aikatar Lafiya da Ayyukan Zamantakewa ta Tarayya ta ƙaddamar da manyan ayyukan gine-gine guda 16 a Asibitin Neuropsychiatric na Tarayya da ke Kware, Jihar Sokoto. Wannan yana cikin shirye-shiryen inganta manyan cibiyoyin kiwon lafiya a ƙarƙashin shirin “Renewed Hope” na Shugaba Bola Ahmed Tinubu.

A wajen bikin ƙaddamarwa Ministan Jiha na Lafiya, Dokta Iziaq Adekunle Salako, ya bayyana cewa waɗannan ayyukan ci gaba ne mai muhimmanci ga inganta kula da lafiyar kwakwalwa da kuma hidimar lafiya a yankin Arewacin Najeriya.

Wannan ƙaddamarwa ta nuna kwazonsu gwamnatin Tinubu na sanya manyan asibitocin tarayya su zama masu inganci, sauki ga jama’a, da kuma mayar da hankali ga bukatun mutane,” in ji Dokta Salako. “Ayyukan da muka gina a nan Kware wani ɓangare ne na fiye da 500 ayyukan inganta kayayyakin more rayuwa da aka kammala a duk faɗin ƙasar cikin shekaru biyu kacal.”

Daga cikin sabbin gine-ginen da aka ƙaddamar akwai:

Dakin binciken kwayoyin halitta (Molecular Laboratory)

Babban dakin kulawa mai mahimmanci (Intensive Care Unit)

Cibiyar magance shan muggan ƙwayoyi ta mata da yara (Regional Women and Children Drug Dependency Treatment Centre)

Cibiyar gaggawa (Accident and Emergency Centre)

Gidan ɗalibai mai fa’ida iri-iri (Multipurpose Students’ Hostel)

Makarantar horar da ma’aikatan jinya (School of Post Basic Nursing – Psychiatry)

Tsarin samar da wutar lantarki ta hasken rana (Solar-powered alternative energy system)

Ministan ya yaba wa shugabancin asibitin, musamman tsohon Daraktan Asibitin, Farfesa Sheu Sale, saboda amfani da albarkatun gwamnati cikin hikima da kuma mayar da asibitin zuwa misali na ingantaccen kula da masu tabin hankali.

Ya kuma bayyana cewa an ƙaddamar da ayyuka makamantan waɗanda sama da 50 a sassa huɗu na ƙasar, wanda ke nuna ci gaba da saka hannun jari a cikin ababen more rayuwa na lafiya, haɓaka ma’aikatan lafiya, da kuma canjin zamani ta hanyar dijital.

A cewar Dokta Salako, an ɗauki ma’aikatan lafiya sama da 15,000 a cikin shekarar da ta gabata, kuma ana ci gaba da aiwatar da shirye-shiryen dijital don inganta gaskiya, inganci, da ingancin kula da lafiya.

Game da gyaran lafiyar kwakwalwa, Dokta Salako ya nanata cewa Ma’aikatar ta ƙuduri aniyar aiwatar da Dokar Lafiyar Kwakwalwa ta Kasa ta 2023. Wannan ya haɗa da shigar da kula da lafiyar kwakwalwa cikin manyan hidimomin lafiya, kawar da laifin kashe kansa, da kuma yaki da wariya.

Ya kuma bayyana cewa gwamnati na magance matsalolin wutar lantarki a fannin lafiya ta hanyar amfani da makamashin sabuntawa, kuma nan ba da jimawa ba za a gudanar da taron tattaunawa kan wutar lantarki a cibiyoyin kiwon lafiya.

Bugu da ƙari, shirin “Renewed Hope Health Connect” da ke zuwa zai ba da hidimomin kiwon lafiya, tiyata, idanu, da kuma ji kyauta ga mutane miliyan 1 da ke cikin talauci a Najeriya.

Dokta Salako ya godewa Gwamnatin Jihar Sokoto da manyan masarautu, musamman Sarkin Musulmi, saboda ci gaba da goyon bayansu da haɗin gwiwa a fannin lafiya.

Ya kuma yi kira ga ma’aikatan lafiya a duk faɗin ƙasar da su yi aiki da shirin “Renewed Hope” don taimakawa mayar da fannin lafiya na ƙasar zuwa cibiyar inganci a nahiyar Afirka.

Taron ya kuma yi bikin cika shekaru takwas na Farfesa Sheu Sale a matsayin Daraktan Asibitin, wanda ya ga gagarumin ci gaba da sabuntawa a asibitin.

Game Da Mu

Gidan Radio da talabijin mai kawo muku labarai akan rukunoni daban daban. Da Hausa Muke Magana.

Yi Mana Imel: info@muhasatvr.ng

Tuntuɓi: +(234) 912 222 1000

Manyan Labarai